టీటీడీ ప్రధాన ఆశయాల్లో శేషాచల పర్యావరణ పరిరక్షణం ప్రథమం – టీటీడీ  ఛైర్మెన్‌తిరుమల శేషాచలం అడవులు పర్యావరణ పరిరక్షణే ధ్యేయంగా ముందుకు సాగుతున్న టీటీడీ. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చేపట్టిన వనం మనం కార్యక్రమం పిలుపు మేరకు శుక్రవారం నాడు తిరుమలలోని శ్రీగంధం వనంలో మొక్కలు నాటడంలో ఉద్యోగులను, శ్రీవారి సేవకులను భాగస్వామ్యంతో మొక్కలు నాటే బృహత్కార్యక్రమాన్ని చేపట్టిందని టీటీడీ ధర్మకర్తల మండలి అధ్యక్షులు డాక్టర్‌ చదలవాడ క్రిష్ణమూర్తి అన్నారు.

  శుక్రవారం నాడు తిరుమల పార్వేట మండపం సమీపంలో ఉన్న శ్రీగంధ వనంలో ”వనం-మనం” కార్యక్రమంలో భాగంగా టీటీడీ ఈవో డాక్టర్‌ డి.సాంబశివరావు, తిరుమల జెఇఓ శ్రీ కె.ఎస్‌. శ్రీనివాసరాజులతో కూడి శ్రీగంధం మొక్కలు నాటే కార్యక్రమంలో టీటీడీ ట్రస్ట్‌బోర్డు ఛైర్మెన్‌ పాల్గొన్నారు.

  అనంతరం ఆయన మీడియాతో మాట్లాడుతూ చెట్లునాటే బృహత్తర కార్యక్రమాన్ని టీటీడీ గత ఎన్నో దశాబ్దాలుగా నిర్వహిస్తూ పర్యావరణ పరిరక్షణలో తమవంతు ధర్మాన్ని నిర్వహిస్తున్నదన్నారు. తిరుమల శ్రీవారి దర్శనార్థం విచ్చేసే భక్తులకు ఆధ్యాత్మిక ఆనందాన్తే కాకుండా ఆహ్లాద వాతావరణాన్ని కూడా కల్పిస్తున్నదన్నారు. రాష్ట్రప్రభుత్వం ఇచ్చిన పిలుపు మేరకు నేడు వనం మనం కార్యక్రమాన్ని తిరుమలలో కూడా నిర్వహించడం ఆనందదాయకం అన్నారు.

శ్రీవారి కైంకర్యాలకై సమృద్ధిగా శ్రీగంధం – టీటీడీ ఈవో :

  కలియుగ ప్రత్యక్ష దైవం అయిన శ్రీ వేంకటేశ్వర స్వామి వారి అభిషేక, వసంతోత్సవ, స్నపనతిరుమంజనాది కైంకర్యాలకు సంవత్సరానికి దాదాపు 500 కిలోల శ్రీగంధాన్ని (చందనాన్ని) వినియోగిస్తున్నట్లు టీటీడీ ఇఓ డాక్టర్‌ డి. సాంబశివరావు తెలిపారు.

  ఈ నేపథ్యంలో శ్రీవారి కైంకర్యాలకు అవసరమయ్యే చందనాన్ని సమృద్ధిగా ఉంచుకోవడానికి టీటీడీ 2013వ సంవత్సరంలో శ్రీగంధం వన పెంపకాన్ని ప్రతిష్ఠాత్మకంగా ప్రారంభించిందన్నారు. అప్పుడు 12 హెక్టార్లలో శ్రీగంధం వనాన్ని ప్రారంభిస్తే ఈ ఏడాది సెప్టెంబరు ఆఖరికల్లా 88 హెక్టార్లలో శ్రీగంధం వనాన్ని అభివృద్ధి చేయాలని యోచిస్తున్నట్లు తెలిపారు. తద్వారా రానున్న 200 సంవత్సరాలకు సరిపడ చందనం ఉత్పత్తి అవుతుందని ఆయన తెలిపారు.

  అదేవిధంగా 10 లక్షల ఎర్రచందనం మొక్కలు టీటీడీ అటవీశాఖ విభాగం నర్సరీలో ప్రస్తుతం ఉన్నాయన్నారు. ఇప్పటికే దాదాపు 2 లక్షలు ఎర్రచందనం మొక్కలను రైతులకు, రాష్ట్ర అటవీశాఖవారికి కూడా పంపిణీ చేయడం జరిగిందన్నారు. మిగిలిన 8 లక్షల మొక్కలను కూడా ముందుకొచ్చిన వివిధ సంస్థలకు అందజేయాలని యోచనలో ఉన్నామని తెలిపారు. ఈ ఏడాది రికార్డు స్థాయిలో మొక్కల నాటడమే టీటీడీ ప్రధాన లక్ష్యం అని ఆయన ఉద్ఘాటించారు.

  ”వనం-మనం” కార్యక్రమంలో భాగంగా ముళ్లకుంట, మేదరమిట్ట, ధర్మగిరి వేదపాఠశాల, గంగమ్మగుడి, పార్వేటమండపం, వికాస్‌ నిలయం, ఎస్వీగోశాల, డిటైపు క్వార్టర్స్‌ తదితర ప్రాంతాలలో మొక్కలు నాటడం జరిగింది.

ఈ కార్యక్రమంలో తిరుమల జెఇఓ శ్రీ కె.ఎస్‌. శ్రీనివాసరాజు, డి.ఎఫ్‌.ఓ. శ్రీ శివరామప్రసాద్‌, స్పెషల్‌ గ్రేడ్‌ డిప్యూటీ ఇఓ శ్రీ భాస్కర్‌రెడ్డి, డోనర్‌ సెల్‌ డిప్యూటీ ఇఓ శ్రీ రాజేంద్రుడు, పి.ఆర్‌.ఓ.           డాక్టర్‌ టి.రవి, ఇతర అధికారులు పాల్గొన్నారు.

Orugunda Suresh
Sr Reporter

Orugunda Suresh is an electronic media journalist with eight plus years of experience. He excels in visual communication and has worked as correspondent for premier media organisations such as Maa TV, Mahaa TV,  TV9 Network, ETV Network(TV18 Group), Studio N. He contributes news stories and features  to thirupatinews.com from Tirumala and Tirupati.Related posts

Leave a Comment